Breaking News
Home / Viral / ગુજરાતમાં ચાર જગ્યાએ સી-પ્લેનનો નજારો, જાણો કયા છે આ 4 સ્થળ?

ગુજરાતમાં ચાર જગ્યાએ સી-પ્લેનનો નજારો, જાણો કયા છે આ 4 સ્થળ?

ગુજરાતમાં પ્રાદેશિક કનેક્ટિવિટી તેમજ પ્રવાસનને લઇને એક નવું પગલું ભરાઈ રહ્યું છે કારણ કે, રાજ્યમાં સી-પ્લેન ઓપરેશન્સ ચાર સ્થળોએ શરૂ થવાની સંભાવના છે. આ ચાર સ્થળો છે સરદાર સરોવર ડેમ, નર્મદા (કેવડિયા) સાબરમતી રિવરફ્રન્ટ (અમદાવાદ), ધરોઈ ડેમ (મહેસાણા) અને શત્રુંજય ડેમ, ભાવનગર (પાલિતાણા). યુનિયન મંત્રાલયના નાગરિક અને ઉડ્ડયન મંત્રાલયના આંકડા અનુસાર, ભારતમાં 14 જળ હવાઈ મથક છે જેમાંના 4 જળ હવાઈ મથકોને પ્રાદેશિક કનેક્ટિવિટી સ્કીમ -ઉડાન (ઉડે દેશ કા આમ નાગરિક) હેઠળ નિમંત્રણના ત્રીજા તબક્કામાં સમાવવામાં આવ્યા છે.

જો બધું કામ સારું થશે તો આ સ્થળોને યોજના હેઠળ સી-પ્લેનની એર કનેક્ટિવિટી આપવામાં આવશે. જે પર્યટનને મોટું પ્રોત્સાહન આપશે. એરપોર્ટ ઓથોરિટી ઓફ ઇન્ડિયા (એએઆઈ) ના ટોચના અધિકારીઓએ પુષ્ટિ આપી છે કે આ જળ હવાઈ મથક માટે બિડિંગ પ્રક્રિયા ચાલુ છે અને જાન્યુઆરીના અંત સુધીમાં તેને અંતિમ રૂપ અપાશે. સ્ત્રોતોએ સમર્થન આપ્યું છે કે ત્રણ ખેલાડીઓએ સાબરમતી રિવરફ્રન્ટ અને સરદાર સરોવર ડેમ માટે તેમની બિડ્સ સબમિટ કરી છે.

ગુજરાત સરકાર અને એએઆઈ અને એમસીએ વચ્ચે સમજૂતીની કામગીરી માટે ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર સ્થાપવા માટે સમજૂતીની એક મેમોરેન્ડમની સૂચિ જાહેર કરવામાં આવશે. પ્રારંભિક અભ્યાસોએ જેટી, અરાઈવલ અને ડિપાર્ચર એરિયા તેમજ ઓફિસ સ્પેસ અને સિક્યોરિટી ચેકપોઇન્ટ સહિત પાયાનું ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર વિકસાવવા 15 કરોડ રૂપિયાનો અંદાજ મૂક્યો છે. એઆઇએના ચેરમેન ગુરુપ્રસાદ મહાપ્રાત્રાએ જણાવ્યું હતું કે, સી-પ્લેન ઓપરેશન્સ માટે સંબંધિત એરલાઇન્સ દ્વારા 7 થી 9-સીટર ટ્વીન એન્જિનનું સી-પ્લેન શરૂ કરવામાં આવશે.

સૂત્રોએ પુષ્ટિ આપી હતી કે, એએઆઇ ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર માટે ભંડોળ પૂરું પાડશે. ગુજરાત સરકારના નાગરિક ઉડ્ડયનના ડિરેક્ટર કેપ્ટન અજય ચૌહાણએ જણાવ્યું હતું કે, ‘ચાર મહિના પહેલા સી-પ્લેન ઓપરેશન્સની કાર્યક્ષમતાને ઓળખવા માટે આ સ્થળોએ પૂર્વ-વ્યવસ્થિતતા અભ્યાસ પહેલાથી જ પૂરો થઈ ગયો છે.’ એકવાર બિડર્સને અંતિમ સ્વરૂપ આપવામાં આવે પછી નિષ્ણાંતોએ કહ્યું કે સી-પ્લેન સેવાઓ માટે આ માર્ગો સાથે સંચાલન શરૂ કરવામાં લગભગ છ મહિના લાગશે.

ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર બનાવવા માટે સમય લાગે છે. અપ્રોચ રૂટ્સ, ફનલ (ઉતરાણ માર્ગ) વિસ્તાર જેવા કેટલાક પાસાઓને આ માર્ગો સાથે સલામત ઉડાનને સરળ બનાવવા માટે ધ્યાનમાં લેવાની જરૂર છે. નજીકના એરપોર્ટ્સના એર ટ્રાફિક કંટ્રોલ (એટીસી) કચેરીઓ દ્વારા દરિયાકિનારા માટે ટેક-ઓફ અને લેન્ડિંગ પરવાનગીઓ આપવામાં આવશે. વોટર એરોડ્રોમનું નજીકનું હવાઇમથક નોડલ એરપોર્ટ તરીકે વ્યાખ્યાયિત કરવામાં આવશે. તે મુજબ ધરોઇ અને સાબરમતી રિવરફ્રન્ટથી દરિયાઇ વિમાનની ગતિવિધિ અમદાવાદ એરપોર્ટ દ્વારા દેખરેખ રાખવામાં આવશે. જ્યારે સ્ટેચ્યુ ઓફ યુનિટી પરથી એક એરપોર્ટનું મોનિટરિંગ થશે અને શત્રુંજયમાંના એક સી-પ્લેનની ભાવનગરથી દેખરેખ રાખવામાં આવશે, તેમ સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું.

About admin

Check Also

પેટ્રોલપંપ પર આ રીતે થાય છે કટકી, કલેક્ટરે જાતે કર્યો પર્દાફાશ, શંકા જતાં આખું મશીન ખોલાવ્યું

પેટ્રોલપંપ પર આ રીતે થાય છે કટકી, કલેક્ટરે જાતે કર્યો પર્દાફાશ, શંકા જતાં આખું મશીન …